Vừa qua, Trung tâm Y tế huyện Châu Thành phối hợp với UBND xã Phú Tân triển khai nhân rộng mô hình Truyền thông phòng, chống sốt xuất huyết tại ấp Phú Tân A, xã Phú Tân. Mô hình được nhân rộng từ thực tế việc xây dựng thành công mô hình đầu tiên tại ấp Phú Xuân A, thị trấn Mái Dầm.
TTYT huyện Vị Thuỷ vừa phối hợp Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh tổ chức tập huấn về an toàn tiêm chủng và hệ thống thông tin tiêm chủng Quốc gia cho cán bộ chuyên trách tiêm chủng mở rộng, cán bộ giám sát tiêm chủng thường xuyên và cán bộ làm công tác tiêm chủng dịch vụ.
Vừa qua, Trung tâm Y tế (TTYT) huyện Vị Thuỷ tổ chức tập huấn “Đổi mới phong cách, thái độ phục vụ của cán bộ y tế, hướng đến sự hài lòng người bệnh”, với sự tham dự của 90 cán bộ y tế đang làm việc tại TTYT huyện, trạm y tế, phòng khám khu vực.
Vừa qua, Trung tâm Y tế (TTYT) huyện Châu Thành A, phối hợp Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh (CDC Hậu Giang) tổ chức lớp tập huấn về an toàn tiêm chủng và quản lý phần mềm tiêm chủng.
Vừa qua, Trung tâm Y tế huyện Châu Thành A đã tổ chức Lễ phát động ra quân thực hiện Chiến dịch truyền thông vận động sinh đủ 02 con lồng ghép với cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe sinh sản, kế hoạch hóa gia đình và nâng cao chất lượng dân số (gọi tắt là Chiến dịch truyền thông dân số) năm 2024 tại Ủy ban nhân dân xã Nhơn Nghĩa A.
Thực hiện hoạch số 34/KH-BCĐ ngày 15 tháng 5 năm 2024 của Ban Chỉ đạo Dân số và Phát triển thành phố Vị Thanh về việc thực hiện Chiến dịch truyền thông vận động sinh đủ 02 con lồng ghép với cung cấp dịch vụ CSSKS - KHHGĐ và nâng cao chất lượng dân số thành phố Vị Thanh năm 2024.
Vừa qua, Ban Chỉ đạo Dân số và Phát triển thị xã Long Mỹ tổ chức Lễ phát động ra quân Chiến dịch Truyền thông vận động sinh đủ 02 con, lồng ghép cung cấp dịch vụ chăm sóc sức khỏe sinh sản, kế hoạch hóa gia đình (CSSKSS/KHHGĐ) và nâng cao chất lượng dân số.
Vừa qua, Bệnh viện Phổi tỉnh đã thành lập Đoàn công tác kiểm tra, giám sát các hoạt động Chương trình chống lao (CTCL), bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính quý II năm 2024 tại các trung tâm y tế huyện, thị xã, thành phố và Trại giam Kênh Năm.
Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh vừa tổ chức Điều tra tình trạng dinh dưỡng trẻ em và kiến thức - thực hành của bà mẹ có con dưới 5 tuổi tại 30 cụm trên địa bàn tỉnh năm 2024. Qua thực tế điều tra, hầu hết các gia đình quan tâm chăm sóc dinh dưỡng cho trẻ nhưng vẫn còn thiếu kiến thức về thực hành dinh dưỡng sao cho hợp lý.
Bệnh bạch hầu là bệnh truyền nhiễm nguy hiểm, lây lan nhanh và có tỷ lệ tử vong cao. Bác sĩ chuyên khoa 2 Lê Văn Chúc (ảnh), Phó Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, khuyến cáo cách để phòng bệnh nguy hiểm này hiệu quả ?
Đầu tháng 7, ngành y tế tỉnh đã tổ chức hàng loạt cuộc truyền thông “Cải thiện dinh dưỡng” trực tiếp đến người dân ở tất cả các xã, phường, thị trấn của tỉnh, nhằm tác động giúp người dân hiểu và thực hành dinh dưỡng hợp lý.
Tại Chương trình sinh hoạt chuyên đề y khoa với chủ đề vi khuẩn Helicobacter pylori (HP) và bệnh lý dạ dày - tá tràng vừa được Sở Y tế phối hợp với Bệnh viện Hoàn Mỹ Cửu Long tổ chức, các bác sĩ đã đưa ra nhiều lý do cần quan tâm tầm soát vi khuẩn HP trong bối cảnh Việt Nam là nước có tỷ lệ người lớn nhiễm HP ở mức cao.
Sở Y tế tỉnh vừa phối hợp với Bệnh viện Hoàn Mỹ Cửu Long tổ chức Chương trình sinh hoạt chuyên đề y khoa với chủ đề vi khuẩn HP và bệnh lý dạ dày - tá tràng, với sự tham dự của gần 60 bác sĩ.
Vừa qua, Trung tâm Y tế (TTYT) thành phố Ngã Bảy đã tổ chức truyền thông trực tiếp “Cải thiện dinh dưỡng thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững” năm 2024, tại Trạm Y tế xã Đại Thành.
Vừa qua, Ban Chỉ đạo Dân số và Phát triển thành phố Ngã Bảy tổ chức Hội nghị triển khai Chiến dịch Truyền thông vận động sinh đủ 02 con, lồng ghép với dịch vụ chăm sóc sức khỏe sinh sản, kế hoạch hóa gia đình (CSSKSS/KHHGĐ) và nâng cao chất lượng dân số năm 2024.
Thống kê của ngành chức năng: Những tháng đầu năm nay số ca bệnh nhiễm HIV mới đã tăng gần gấp đôi so với cùng kỳ năm trước và đường lây chính do quan hệ tình dục không an toàn.
Vừa qua, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị triển khai quyết định về công tác cán bộ. Ông Đồng Văn Thanh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đến dự.
Vừa qua, Sở Y tế tỉnh đã phối hợp với VNPT Hậu Giang tổ chức tập huấn sử dụng phần mềm hệ thống thông tin giải quyết thủ tục hành chính của tỉnh.
Vừa qua, Bệnh viện Chuyên khoa Tâm thần và Da liễu tỉnh phối hợp Trung tâm Đào tạo và chỉ đạo tuyến, Bệnh viện Tâm thần Trung ương 2 tổ chức tập huấn đào tạo, bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng, nghiệp vụ chuyên khoa tâm thần cho các cán bộ phụ trách công tác chuyên khoa tâm thần trong tỉnh.